Wed. Jun 19th, 2024
पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना 2023

पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल्य सन्मान योजना 2023 पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना, पंतप्रधान विकास योजना, विश्वकर्मा श्रम सन्मान योजना, ऑनलाइन अर्ज, हेल्पलाइन क्रमांक ,पात्रता, लाभार्थी, लाभ, वैशिष्ट्ये, कागदपत्रे, अधिकृत वेबसाइट,

अर्थमंत्री निर्मला सीतारामने 2023 मध्ये भारताच्या अर्थसंकल्पात विविध महत्त्वाच्या घोषणांची मांडली केली होती. त्यातून, सरकारने विश्वकर्मा समाजासाठी कल्याणकारी योजना सुरू करण्याची घोषणा आणि इतर महत्त्वपूर्ण प्रस्तावना अन्वेषण्या आल्या होत्या. सरकारने या योजनेला पीएम विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना असे नाव दिले आहे, ज्यामध्ये विश्वकर्मा समाजाच्या अंतर्गत येणाऱ्या सुमारे 140 जातींचा समावेश केला जाईल
अखेर या योजनेत काय विशेष आहे आणि या योजनेअंतर्गत सरकारचे लक्ष्य काय आहे, या लेखात जाणून घेऊया. या पृष्ठावर “पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना” याची माहिती आहे, तसेच “पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजनेत अर्ज कसा करावा” ह्याच्या विचारात आपल्याला सांगता येईल (पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना )

काय आहे पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल्य सन्मान योजना 2023?

पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजनेच्या सुरुवातीला आरंभ करून, प्रधानमंत्री विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजनेची घोषणा अर्थमंत्री निर्मला सीतारामने 2023-24 च्या अर्थसंकल्पात केली होती. या योजनेमुळे विश्वकर्मा समाजातील एवढ्या मोठ्या लोकसंख्येला फायदा होणार आहे. या योजनेत आपल्याला भगवान विश्वकर्मा यांचे नाव सोपविले गेले आहे . मिळालेल्या माहितीनुसार, विश्वकर्मा समाजात सुमारे 140 जाती येतात, जे भारतातील विविध भागात राहतातयोजनेंतर्गत, या समुदायातील लोकांना त्यांचे कौशल्य वाढवण्याची संधी दिली जाईल, त्यांना तंत्रज्ञान शिकण्यासाठी मदत केली जाईल आणि सरकार त्यांना आर्थिक मदत देखील करेल. या योजनेंतर्गत पारंपारिक कारागीर आणि क्राफ्ट कारसाठी केंद्रीय अर्थसंकल्पात आर्थिक सहाय्य पॅकेज जाहीर करण्यात आले आहे. (पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना )

योजनेचे नाव पीएम विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना (पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना )
कोणी घोषणा केली: अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन 2023-24 च्या अर्थसंकल्पात कधी घोषणा करण्यात आली मार्च 2023 मध्ये लाँच केल्यावर विश्वकर्मा समाजातील लोकांना प्रशिक्षण आणि निधी प्रदान करण्याचा उद्देश विश्वकर्मा समाजाच्या अंतर्गत येणाऱ्या लाभार्थी जाती टोल फ्री क्रमांक लवकरच अपडेट केला जाईल. (पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना )

पीएम विश्वकर्मा कौशल्य सन्मान योजनेतील फायदे आणि वैशिष्ट्ये

विश्वकर्मा समाजातील बधेल, बडिगर, बग्गा, विधानी, भारद्वाज, लोहार, सुतार, पांचाळ आदी जातींना या योजनेचा लाभ मिळणार आहे. (पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना )
या योजनेत कामगारांना त्यांच्या क्षमतेच्या प्रशिक्षणाचा सुविधेने व्यवसायिक प्रगतीसाठी संधी दिली जाईल, ज्यांच्याकडून स्वतःचा रोजगार सुरु करण्याची इच्छा आहे, त्यांना सरकारने आर्थिक सहाय्यता देण्यात योग्य आहे. या योजनेच्या आधारे प्रशिक्षणाचे पूर्ण केल्यानंतर विश्वकर्मा समाजातील व्यक्तींची आर्थिक स्थिती सुधारण्यात यशस्वी झाली. या योजनेद्वारे विश्वकर्मा समाजाच्या आंतर्गतील दिलेल्या मोठ्या लोकसंख्येला फायदा होईल. योजनेच्या संचालनातील प्रमुख लक्ष्यात आहे कि त्यांना एमएसएमई मूल्य शिक्षणाच्या साखळीशी जोडणे केल्यास सीतारामन जींच्या वचनानुसार, हस्तकौशल्याचे मामले करणाऱ्या व्यक्तींना राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय बँकांसह नेतृत्व करण्याची योजना आहे (पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना )

पीएम विश्वकर्मा कौशल्य सन्मान योजनेत पात्रता

या योजनेत विश्वकर्मा समाजाअंतर्गत येणाऱ्या 140 जाती अर्ज करण्यास पात्र असतील.योजनेत अर्ज करण्यासाठी लोकांकडे महत्त्वाची कागदपत्रे उपलब्ध असणे आवश्यक आहे.फक्त भारतीय रहिवासी या योजनेत अर्ज करू शकतील.(पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना )

पीएम विश्वकर्मा कौशल्य सन्मान योजनेतील कागदपत्रे

• आधार कार्डची फोटो कॉपी
• पॅन कार्डची फोटो कॉपी
• अधिवास प्रमाणपत्र
• 4. जात प्रमाणपत्र
• 5. फोन नंबर
• ६. ई – मेल आयडी
• ७.पासपोर्ट आकाराचे रंगीत छायाचित्र (पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना )

हेल्पलाइन नंबर (पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल्य सन्मान योजना )

या योजनेतील अर्जाच्या प्रक्रियेबद्दल सरकारकडून कोणतीही माहिती देण्यात आलेली नाही, किंवा कोणतीही अधिकृत वेबसाइट सुरू करण्यात आलेली नाही, तसेच कोणताही टोल फ्री क्रमांक किंवा विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना हेल्पलाइन क्रमांक जारी करण्यात आलेला नाही. त्यामुळे आता हेल्पलाइन क्रमांक मिळविण्यासाठी काही काळ प्रतीक्षा करावी लागणार आहे.(पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना )

आणखी पाहण्यासाठी येथे जा :- मुलींसाठी प्रगती शिष्यवृत्ती योजना 2023
B.Pharmacy
महाराष्ट्र राज्यातील युवकांना सारथीतून मिळणारे लाभ पूर्ण पहा
इंजिनीअरिंगच्या फीसमध्ये ५० टक्के कपात
भारतीय डाक विभागात भरती 2023
पुर्व उच्च प्राथमिक व पुर्व माध्यमिक शिष्यवृत्ती परीक्षा 2023 चा अंतिम निकाल व गुणवत्ता याद्या जाहिर…
Speech in Hindi 2023
ई-श्रम कार्ड ऑगस्ट 2023: पैसे येण्यास सुरुवात
Power Point Presentation in Hindi एक विस्तार से जानकारी ?
ZP Pharmacy Officer Eligibility 2023 I औषध निर्माण अधिकारी पात्रता 2023
Information Technology Empowering the World through Digital Advancements Understanding
अंतिम स्पर्धात्मक किनार: 11वी आणि 12वी इयत्तेच्या विद्यार्थ्यांनी आयटी विषय का स्वीकारले पाहिजेत…
Gamifying Education with 1 Blooket/Play: A Win-Win for Teachers and Students
The Ultimate Guide to Choosing the Perfect Shower Cap for Your Needs 1

पंतप्रधान विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना 2023 अर्ज प्रक्रिया लवकरच चालू होईल

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *